+1 để tin của bạn có vị trí cao trên google
Bookmark and Share
Những trường hợp không phải nộp tiền khi chuyển mục đích sử dụng
Cập nhật: 03:02 26/06/2014

Hỏi: Gia đình tôi vừa được cấp Giấy chứng nhận cho đất trang trại tại khu vực nông thôn để xây dựng cơ sở ươm tạo cây giống thì có phải nộp tiền sử dụng đất cho việc chuyển đổi mục đích sử dụng từ đất sản xuất nông nghiệp sang đất nông nghiệp khác không? Nguyễn Văn Nam (Hòa Bình)

Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 9 Nghị định 84/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai, khi được cấp Giấy chứng nhận cho đất trang trại tại khu vực nông thôn thì người sử dụng đất trang trại không phải nộp tiền sử dụng đất cho việc chuyển mục đích sử dụng từ đất sản xuất nông nghiệp, đất lâm nghiệp, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối sang đất nông nghiệp khác trong các trường hợp sau đây:

a) Xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt, kể cả các hình thức trồng trọt không trực tiếp trên đất.

b) Xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép.

c) Xây dựng cơ sở ươm tạo cây giống, con giống.

d) Xây dựng kho chứa nông sản, thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, máy móc, công cụ sản xuất nông nghiệp phục vụ tại chỗ cho trang trại.

Như vậy, theo quy định trên, gia đình ông xây dựng cơ sở vườn ươm tạo cây giống không phải nộp tiền sử dụng đất cho việc chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất nông nghiệp khác.
 


 

 

Đăng nhập
Tên truy cập
Mật khẩu
Quên mật khẩu ? Đăng ký
Đăng nhậpThoát
Phục hồi mật khẩu
Nhập tên đăng nhập và địa chỉ email đã đăng ký tài khoản.
Tên đăng nhập
Email
GửiĐóng